Nhóm thanh niên lãnh án vì tổ chức cho người khác nhập cảnh trái phép
Cập nhật lúc 20:50, Thứ bảy, 28/10/2023 (GMT+7)
TAND tỉnh Quảng Ninh đưa ra xét xử sơ thẩm đối với 5 bị cáo về tội danh “Tổ chức cho người khác nhập cảnh trái phép” và “Tổ chức cho người khác ở lại Việt Nam”.
5 bị cáo gồm: Doòng A Nhì (SN 2002); Chìu Văn Tiến (SN 2000); Chìu Văn Tình (SN 2004); Chìu A Tài (SN 1999), và Doòng A Tài (SN 2006), đều đăng ký hộ khẩu thường trú tại xã Hoành Mô, huyện Bình Liêu, tỉnh Quảng Ninh.
![left](/image/images/left.png) ![center](/image/images/center.png) ![right](/image/images/right.png) ![del](/images/red-error_16px.gif) |
![](https://baovephapluat.vn/data/images/0/2023/10/28/thinhpv/xet-xu-vu-nhap-canh.png?dpi=150&quality=100&w=820) |
Các bị cáo tại phiên tòa. |
Theo cáo trạng, khoảng 18 giờ ngày 06/01/2023, tại khu vực Mốc biên giới 1304 thuộc thôn Sam Quang, xã Đồng Tâm, huyện Bình Liêu, tỉnh Quảng Ninh, Doòng A Nhì, Chìu Văn Tình, Chìu Văn Tiến và Chìu A Tài có hành vi tổ chức cho 6 người Trung Quốc nhập cảnh trái phép từ Trung Quốc vào Việt Nam. Sau khi 6 người Trung Quốc nhập cảnh trái phép vào Việt Nam, tại thôn Mỏ Toòng, xã Hoành Mô, huyện Bình Liêu, Doòng A Tài có hành vi tổ chức cho một người Trung Quốc ở lại Việt Nam trái phép.
TAND tỉnh Quảng Ninh đã tuyên phạt các bị cáo: Doòng A Nhì 5 năm tù, Chìu Văn Tiến 24 tháng tù (cho hưởng án treo), Chìu Văn Tình 27 tháng tù, Chìu A Tài 24 tháng tù về tội “Tổ chức cho người khác nhập cảnh trái phép” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 348 Bộ luật hình sự; bị cáo Doòng A Tài 12 tháng tù (cho hưởng án treo) về tội “Tổ chức cho người khác ở lại Việt Nam”.
Hào Kiệt